Mức phạt khi người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm?

19/11/2020
muc-phat-khi-nguoi-ngoi-sau-khong-doi-mu-bao-hiem

Hỏi:
Tôi là nhân viên văn phòng, sau giờ làm tôi làm tôi chạy xe ôm công nghệ. Tôi đã gặp một số hành khách khó tính không chịu đội mũ bảo hiểm khi đi xe tôi. Tôi rất sợ tai nạn giao thông và cũng rất sợ công an bắt. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi. Khi người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm thì bị phạt bao nhiêu? Ai sẽ là người phải nộp phạt? 

Tại Khoản 2 Điều 30 Luật giao thông đường bộ 2008, quy định;

Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

Như vậy, dù là người điều khiển hay người ngồi sau, khi đã ngồi lên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy khi tham gia giao thông đều phải đội mũ bảo hiểm theo đúng quy cách.

Và tại Điểm iĐiểm K Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định về mức xử phạt không đội mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy như sau:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau: Trong đó có:

- Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

- Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Căn cứ theo quy định trên thì, nếu người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm thì cả người điều khiển và người ngồi sau đều bị xử phạt hành chính đối với hành vi của mình. Mức phạt là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng/người. Vậy nên trong trường hợp người ngồi sau không thực hiện đội mũ bảo hiểm thì bạn có thể từ chối những khách hàng đó để tránh vạ lây bạn nhé.

Bình luận
Nội dung này chưa có bình luận, hãy gửi bình luận đầu tiên của bạn.
VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN